อัลบัมภาพกิจกรรมต่างๆ ของวัดอินทาราม
สมาคมผู้สูงอายุวัดอินทาราม และคณะคุณครูและนักเรียน โรงเรียนเทศแม่บาลวัดนางปลื้ม ร่วมถวายเทียนพรรษา ก่อนเทศกาลเข้าพรรษาแด่พระภิกษุสงฆ์แก่วัดในท้องถิ่น วัดอินทาราม เพื่อให้พระสงฆ์จุดบูชาพระรัตนตรัย เป็นเวลา 3 เดือน
โครงการพัฒนาคุณภาพผู้เรียน ส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรม ตามหลักศาสนา ของนักศึกษา สกร.อำเภอวังน้อย ระหว่างวันที่ 15 – 16 กรกฎาคม 2566 โดยกศน.จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ณ วัดอินทาราม ตำบลหัวรอ อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
วัดอินทาราม อยุธยา
งานบุญ #พีธีกวนข้าวทิพย์ ข้าวศักดิ์สิทธิ์
พิธีกวนข้าวทิพย์ได้ยึดถือปฏิบัติเป็นประเพณีสืบต่อกันมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ในหมู่ของชาวพุทธทั่วไป เพื่อระลึกถึงสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและเหตุการณ์ที่นางสุชาดาได้กวนข้าวทิพย์ในวันขึ้น ๑๔ ค่ำ แล้วนำไปถวายพระพุทธเจ้าก่อนที่จะตรัสรู้ ๑ วัน โดยถือว่ามีผลานิสงฆ์มาก ด้วยเหตุนี้ชาวพุทธจึงพร้อมใจกันกวนข้าวทิพย์ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา เทิดทูนพระเกียรติคุณด้วยความกตัญญูกตเวทิตาธรรม ข้าวทิพย์มธุปายาสนี้เชื่อกันว่า เมื่อทำครบถ้วนตามพิธีแล้ว จะเป็นสิริมงคลแด่ผู้ทำและผู้บริโภค สมควรจะเซ่นสรวงเทพารักษ์ ผู้ที่ได้บริโภคข้าวทิพย์แล้ว จะประสบโชคลาภต่างๆ นานา ปราศจากโรคาพยาธิ ภัยพิบัติ ประสบสิ่งที่เป็นมงคล
วัดอินทาราม อยุธยา